1. Chào Khách, Diễn đàn Kinh Tế Xây Dựng của chúng ta vừa mới hoạt động trở lại, chắc hẳn vẫn còn có nhiều thiếu sót, Khách nhớ đóng góp ý kiến để xây dựng diễn đàn ngày càng phát triển nhé!

Về việc lập dự toán khảo sát

Thảo luận trong 'Quản lý chi phí' bắt đầu bởi pooh_pooh, 02/08/13.

Mods: thanh.bm
  1. pooh_pooh
    Offline

    pooh_pooh Active Member

    Tham gia:
    28/08/09
    Bài viết:
    228
    Đã được thích:
    255
    Điểm thành tích:
    43
    Nơi ở:
    TP tươi đẹp
    Mình đang cần tư vấn, mọi người giúp mình với:
    1. Trong TMĐT của dự toán khảo sát, có chi phí thẩm tra kiểm tra, thẩm định và nghiệm thu công tác khảo sát
    Công tác này là do Chủ đầu tư tự thực hiện hoặc thuê đơn vị tư vấn, vật khi đưa chi phí này vào TMĐT của chi phí khảo sát thì có tính thuế ko? Và chi phí này phải lập dự toán riêng hay có quy định nào quy định tỷ lệ %...
    2. Cũng trong dự toán khảo sát này, có mục "Mua điểm tọa độ", chủ đầu tư mua từ Sở Tài nguyên môi trường, thì giá mua này có bao gồm thuế ko nhỉ?
    Thanks! :)
  2. tannhuongktxd
    Offline

    tannhuongktxd Kinh tế xây dựng Thành viên BQT

    Tham gia:
    30/08/09
    Bài viết:
    736
    Đã được thích:
    1,099
    Điểm thành tích:
    93

    - Chi phí thẩm tra kiểm tra, thẩm định và nghiệm thu công tác khảo sát: Chi phí này là chưa VAT vì trong tổng mức đầu tư, luôn có dòng thuế giá trị gia tăng.
    - Chi phí này Thu có thể tham khảo tại: Thông tư 05/2011/TT-BXD ngày 9/6/2011
    Dự toán khảo sát hay dự toán xây dựng thì giá của các vật tư đầu vào đều chưa bao gồm thuế VAT.
    Mọi người cho ý kiến nhé
    pooh_pooh thích bài này.
  3. pooh_pooh
    Offline

    pooh_pooh Active Member

    Tham gia:
    28/08/09
    Bài viết:
    228
    Đã được thích:
    255
    Điểm thành tích:
    43
    Nơi ở:
    TP tươi đẹp
    Thks Nhượng!
    T cũng đã xem TT 05/2011 của BXD, nhưng trong đó ko nói rõ hơn về Chi phí (vì bên T đang thẩm định TMĐT CP KS và bên lập đưa vào bằng 2,5%* CP Nhân công nên chưa biết căn cứ vào đâu).
    Theo Thu CP này sẽ nằm dưới dòng VAT (ngay trên dòng tổng cộng) vì đây là một loại phí, tương tự như phí thẩm định của chủ đầu tư trong TT 109/2000/TT-BTC vậy? N và các bạn cho ý kiến?

    Các file đính kèm:

  4. tannhuongktxd
    Offline

    tannhuongktxd Kinh tế xây dựng Thành viên BQT

    Tham gia:
    30/08/09
    Bài viết:
    736
    Đã được thích:
    1,099
    Điểm thành tích:
    93
    Thu xem Điều 7 của thông tư 05/2011/TT-BXD

    Và xem tiếp thông tư 04/2007/TTLT-BTNMT-BTC, xem thử bên tư vấn người ta có làm đúng theo mẫu của Thông tư 04/2007 hay không?
    Cả nhà cùng cho ý kiến.

    Các file đính kèm:

  5. hoangthecuong.xd
    Offline

    hoangthecuong.xd Active Member

    Tham gia:
    26/07/13
    Bài viết:
    161
    Đã được thích:
    86
    Điểm thành tích:
    28
    1. Đã là Chi phí thì phải có thuế VAT (trừ trường hợp là Lệ phí do BTC ban hành thì ko có thuế VAT). Việc lập dự toán riêng hay áp theo định mức tỷ lệ % thì bạn tham khảo bài viết này cũng khá hay nè (http://kinhtexaydung.org/threads/chi-phi-lap-hsmt-danh-gia-hsdt-tu-van-xay-dung.5450/#post-17714). Đọc xong là có lời giải đáp rùi:P.
    2. "Mua tọa độ" từ Sở Tài Nguyên??? Về nguyên tắc, Sở không có chức năng "bán" thông tin đâu bạn nhé. Chính xác chắc là Trung tâm của Sở bán cho bên bạn rồi. Nếu là Trung tâm thì đương nhiên phải xuất Hóa đơn có ghi thuế suất VAT cụ thể (vì họ là đơn vị sự nghiệp có thu). Do đó, câu hỏi của bạn cũng đã có lời giải đáp rồi nhe:P.
    pooh_pooh thích bài này.
Mods: thanh.bm

Chia sẻ trang này

Đang xem chủ đề (Thành viên: 0, Khách: 0)

Thành viên đang trực tuyến

Tổng: 148 (Thành viên: 0, Khách: 135, Robots: 13)