1. Chào Khách, Diễn đàn Kinh Tế Xây Dựng của chúng ta vừa mới hoạt động trở lại, chắc hẳn vẫn còn có nhiều thiếu sót, Khách nhớ đóng góp ý kiến để xây dựng diễn đàn ngày càng phát triển nhé!

Bán thầu???

Thảo luận trong 'Đấu thầu' bắt đầu bởi quangnv.ksxd, 19/06/14.

  1. quangnv.ksxd
    Offline

    quangnv.ksxd Active Member

    Tham gia:
    18/12/13
    Bài viết:
    125
    Đã được thích:
    71
    Điểm thành tích:
    28
    Tôi có thắc mắc này, anh em cho ý kiến nhé:
    Tổng Công ty (TCT) thắng thầu. Sau khi ký hợp đồng với bên A, TCT ra văn bản quyết định giao thầu cho một Công ty thành viên trực thuộc TCT. Vậy hành vi này có phải là bán thầu không???
    thuytv, Quyet_tam and cafe_xd like this.
  2. cafe_xd
    Offline

    cafe_xd Active Member

    Tham gia:
    16/07/13
    Bài viết:
    276
    Đã được thích:
    164
    Điểm thành tích:
    43
    bán là bán thế nào. Họ là Bố (Tổng cty) giao việc cho Con (Cty thành viên) thì sao lại là bán. Trừ thằng được giao là con hàng xóm (ko thuộc Tổng cty) thì mới gọi là bán b-)
    tiepnk and thuytv like this.
  3. Nấm lùn
    Offline

    Nấm lùn Administrator

    Tham gia:
    07/08/09
    Bài viết:
    233
    Đã được thích:
    81
    Điểm thành tích:
    28
    Tớ thì nghĩ khác, Bố có vợ con nhà Bố, Con có vợ con nhà con; hai bố con ăn riêng chẳng có liên quan gì với nhau, nếu gọi là bán thì hơi nặng nhưng có thể gọi là nhường lại cho con làm, bố hưởng tí chi phí quản lý vậy!
  4. caonguyenktxd
    Offline

    caonguyenktxd Moderator Thành viên BQT

    Tham gia:
    03/08/09
    Bài viết:
    772
    Đã được thích:
    399
    Điểm thành tích:
    63
    Nơi ở:
    HCM
    Web:
    Việc bán thầu được định nghĩa như sau:
    - Việc giao lại công việc cho nhà thầu không có tên trong danh sách nhà thầu đã đăng ký trong hồ sơ dự thầu hoặc cho nhà thầu phụ chưa được chủ đầu tư chấp thuận được hiểu là bán thầu.
    Tuy nhiên bộ GTVT có QĐ mở cửa cho chúng ta lách qua ở chỗ quy định về hình thức giao thầu phụ:
    Điều 4: Về thầu phụ
    1- Trường hợp có sử dụng nhà thầu phụ, nhà thầu chính phải giới thiệu bằng văn bản trong hồ sơ dự thầu và chịu trách nhiệm về các nhà thầu phụ cùng tham gia. Nhà thầu phụ cũng phải có đủ tư cách pháp nhân, năng lực tương ứng với phần công việc được giao. Tổng giá trị công việc do các nhà thầu phụ đảm nhận không được vượt quá 50% giá trị hợp đồng và phải có văn bản giao nhiệm vụ cụ thể của nhà thầu chính cho từng nhà thầu phụ.
    2- Nhà thầu chính phải chịu hoàn toàn trách nhiệm trước Chủ đầu tư và pháp luật về chất lượng và tiến độ thi công công trình thuộc phạm vi hợp đồng xây dựng. Việc thay đổi nhà thầu phụ phải được Chủ đầu tư chấp thuận.
    Như thế đủ cho chúng nó bán ầm ầm mà không phải vướng pháp lý ^^
    truyenlv, Quyet_tam and thuytv like this.
  5. thuytv
    Offline

    thuytv Moderator Thành viên BQT

    Tham gia:
    22/06/13
    Bài viết:
    283
    Đã được thích:
    567
    Điểm thành tích:
    93
    Nói như mọi người thì đâu phải là bán thầu nhỉ :-?
  6. vet.kx12lt
    Offline

    vet.kx12lt Member

    Tham gia:
    08/06/14
    Bài viết:
    71
    Đã được thích:
    115
    Điểm thành tích:
    18
    thầy ui, luật không có khái niệm : hơi nặng hoặc có thể gọi là ...
    vấn đề đau đầu ở chỗ BÁN hay KHÔNG BÁN THẦU ạ ?8->
    Quyet_tam thích bài này.
  7. vet.kx12lt
    Offline

    vet.kx12lt Member

    Tham gia:
    08/06/14
    Bài viết:
    71
    Đã được thích:
    115
    Điểm thành tích:
    18

    quyết định của bộ có to hơn luật của quốc hội ko anh caonguyenktxd ơi :D
    Quyet_tam thích bài này.
  8. caonguyenktxd
    Offline

    caonguyenktxd Moderator Thành viên BQT

    Tham gia:
    03/08/09
    Bài viết:
    772
    Đã được thích:
    399
    Điểm thành tích:
    63
    Nơi ở:
    HCM
    Web:
    Tùy vào phạm vi áp dụng, quyết định của Bộ GTVT cũng dựa trên luật đấu thầu, e xem luật đấu thầu có mục quy định về thầu phụ. Chính điểm này các Nhà thầu lớn phân chia công việc cho các thầu phụ mà không bị xem là bán thầu. Trường hợp Tổng Công ty lúc tham gia đấu thầu có nêu Công ty thành viên là thầu phụ trong hồ sơ thầu và khối lượng công việc nhà thầu phụ đảm nhận không quá 50% giá trị hợp đồng thì không gọi là bán thầu.
    Quyet_tam thích bài này.
  9. Quyet_tam
    Offline

    Quyet_tam Super Moderators

    Tham gia:
    01/07/13
    Bài viết:
    520
    Đã được thích:
    1,767
    Điểm thành tích:
    93
    Nơi ở:
    TP.Hồ Chí Minh
    Về nguyên tắc, năng lực của Tổng công ty được tổng hợp từ năng lực của các công ty thành viên gộp lại. Khi xét thầu phải xem xét điều kiện năng lực thực hiện cho từng gói thầu cụ thể.
    Trong HSDT của Tổng công ty X, nhất thiết phải có danh sách nhân sự của đơn vị thành viên Y thì đơn vị Y đó sẽ được đảm nhận thực hiện gói thầu do Tổng công ty X giao cho. Tất nhiên trong trường hợp này, Hợp đồng và Biên bản nghiệm thu,... phải do Tổng công ty X ký với CĐT.
    Ngược lại, sẽ bị coi là BÁN THẦU.
    Tóm lại:
    - HSMT được coi như Đề thi
    - HSDT được coi như Bài thi của thí sinh
    Ai đỗ thì người đó được đi học (được thi công)
    tiepnk, pooh_pooh and thanh.bm like this.
  10. thuytv
    Offline

    thuytv Moderator Thành viên BQT

    Tham gia:
    22/06/13
    Bài viết:
    283
    Đã được thích:
    567
    Điểm thành tích:
    93
    Đọc bài các bác bình luận, thấy khoảng cách giữa Bán thầu ~ Giao thầu & Thầu chính ~ Thầu phụ mong manh quá ha
    tiepnk thích bài này.
  11. thanh.bm
    Offline

    thanh.bm Manh Thanh Thành viên BQT

    Tham gia:
    05/05/09
    Bài viết:
    1,658
    Đã được thích:
    588
    Điểm thành tích:
    113
    Chuẩn không cần chỉnh!
    tiepnk thích bài này.
  12. ktxd.xd2
    Offline

    ktxd.xd2 Active Member

    Tham gia:
    25/07/13
    Bài viết:
    146
    Đã được thích:
    93
    Điểm thành tích:
    28
    Trúng rồi giao thầu kiểu này có mà đầy , vấn đề chìa khóa nằm ở bênh chủ đầu tư và cấp trên của họ mà thui
    cũng giống tình trạng đấu thầu phải giảm cỡ 30% mới trúng nhưng sau đó điều chỉnh tới lui thì cuối cùng cũng chả giảm mà lại tăng giá gói thầu :))
    tiepnk thích bài này.
  13. quangnv.ksxd
    Offline

    quangnv.ksxd Active Member

    Tham gia:
    18/12/13
    Bài viết:
    125
    Đã được thích:
    71
    Điểm thành tích:
    28
    Đa số HSDT của TCT sẽ lấy năng lực chung của các Cty con. Vậy anh em thấy sao?
  14. cafe_xd
    Offline

    cafe_xd Active Member

    Tham gia:
    16/07/13
    Bài viết:
    276
    Đã được thích:
    164
    Điểm thành tích:
    43
    Theo luật đấu thầu thì khi thắng thầu mà nhà thầu muốn thay đổi nhân sự thì phải làm văn bản báo cáo và được chủ đầu tư chấp thuận thì ok thôi . Nhưng mâu thuẫn là trong nghị định 121/2013 thì hành vi thay đổi nhân sự so với hồ sơ dự thầu là không được và bị xử phạt . Các bác ý kiến xem sao ?
    tiepnk thích bài này.

Chia sẻ trang này

Đang xem chủ đề (Thành viên: 0, Khách: 0)

Thành viên đang trực tuyến

Tổng: 430 (Thành viên: 0, Khách: 422, Robots: 8)